Tình huống:
Bạn tôi làm ở mảng kinh doanh của một công ty tại HN. Trong thời gian làm việc tại công ty, bạn tôi có tư vấn cho khách hàng về sản phẩm của công ty và thu số tiền 160 triệu đồng. Nhưng vì điều kiện gia đình lúc đó bố bạn đang nằm viện để trị xạ vì bệnh ung thư, em trai ruột bị tai nạn giao thông cũng đang nằm viện nên bạn tôi đã dùng hết số tiền đó để trang trải cuộc sống hiện tại cho gia đình. Sau đó, công ty đã phát hiện ra hành vi của bạn tôi và làm đơn tố cáo bạn tôi lên cơ quan công an. Vậy bạn tôi sẽ bị kết án về tội gì và sẽ bị phạt như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin chân thành cảm ơn luật sư.
Trả lời:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn về cho công ty Luật TGS chúng tôi. Sau đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi như sau:
Theo như thông tin bạn cung cấp, người bạn đó của bạn đã có hành vi lấy tiền của khách hàng vào mục đích cá nhân (để trang trải tạm thời cho những khó khăn mà gia đình bạn đó gặp phải). Người bạn đó sử dụng số tiền đó nhưng không báo cáo lại với công ty, chưa nộp lại được số tiền của khách hàng đó cho công ty. Hành vi của người bạn đó có thể bị truy cứu TNHS về tội sử dụng trái phép tài sản theo quy định tại Điều 177 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:
Các dấu hiệu cơ bản của tội phạm:
Thứ nhất, về chủ thể:
Đối với tội này thì chủ thể của tội phạm cũng tương tự như đối với các tội xâm phạm sở hữu khác. Chủ thể phải từ 16 tuổi trở lên và có đủ năng lực chịu TNHS. Trong trường hợp này, người bạn đó đã đủ tuổi và đủ năng lực chịu TNHS về hành vi đó.
Thứ hai, về khách thể:
Khách thể của tội chiếm giữ trái phép tài sản không xâm phạm đến quan hệ nhân thân mà chỉ xâm phạm đến quan hệ sở hữu (xâm phạm đến quyền sử dụng tài sản) và trong cấu thành tội này không quy định thiệt hại về tính mạng, tính khỏe là tình tiết định khung hình phạt.
Thứ ba, về mặt khách quan của tội phạm:
- Về hành vi: Người bạn đó đã thực hiện chiếm hữu tài sản một cách lén lút, không để cho công ty của bạn đó biết được để sử dụng tài sản đó một cách trái phép vào mục đích cá nhân.
- Hậu quả: Chính là giá trị sử dụng của tài sản bị sử dụng trái phép, vào mục đích cá nhân của người bạn đó.
Thứ tư, mặt chủ quan của tội phạm:
Người bạn đó đã thực hiện hành vi sử dụng trái phép tài sản một cách cố ý.
Mục đích: Mong muốn khai thác giá trị sử dụng của số tài sản đó.
Động cơ phạm tội: vì lợi ích vật chất dùng vào mục đích cá nhân.
Như vậy, qua phân tích trên người bạn đó sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội sử dụng trái phép tài sản theo khoản 1 Điều 177 BLHS 2015. Người bạn đó vì vụ lợi sử dụng trái phép số tài sản 160 triệu đồng nên bạn đó có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm. Ngoài ra, người bạn đó có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.
Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TGS về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ tổng đài 1900.8698 để được Luật sư

View more random threads: